मुख्य बातम्या:
पत्रकारांच्या स्थैर्यासाठी महाराष्ट्र शासन सदैव त्यांच्या पाठिशी - मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस# #दिल्लीत ३१ जानेवारीला पहिल्या ‘मुकनायक पुरस्काराचे’ वितरण - सामाजिक न्याय मंत्री राजकुमार बडोले# #गोंदिया येथे लवकरच विमान सेवा सुरु होणार - सामाजिक न्यायमंत्री राजकुमार बडोले# #ट्रॅक्टर मालकावर ठोठावला १ लाखाचा दंड: महालगाव येथील घटना# #भारतीय मानवाधिकार परिषदेने केला नक्षलवाद्यांचा निषेध# #सामान्य नागरिकांपर्यंत आरोग्य सुविधा पोहचवा – खा. मधुकर कुकडे# #शेतकऱ्यांच्या सिंचन व्यवस्थेला प्रथम प्राधान्य-ना.बडोले# #समायोजनच्या नावावर बदली झालेल्या विषयतज्ज्ञांची थट्टाच!# #मुख्यमंत्री व वित्तमंत्र्यांनी आश्वासनाची अंमलबजावणी करावी-प्रतिमा मेश्राम# #महाराष्ट्रातील दोघांना ‘प्रधानमंत्री राष्ट्रीय बाल पुरस्कार’ प्रदान

आता सीमकार्ड खरेदीसाठी आधारची सक्ती नाही

नवी दिल्ली(वृत्तसंस्था)दि.2 : सरकारने ग्राहकांसाठी एक महत्त्वपूर्ण निर्णय घेत खुशखबर आणली आहे. आता कोणत्याही कंपनीचे सीमकार्ड खरेदी करताना आधारकार्ड देणे बंधनकार नसल्याचे परिपत्रक दूरसंचार विभागाने काढले आहे. आधारकार्डाऐवजी पर्यायी ओळखपत्रे उदा. वाहन परवाना, पासपोर्ट, मतदान ओळखपत्र इ. घ्यावे असेही त्यात सांगितले आहे.ग्राहकांची गैरसोय होऊ नये यासाठी सीमकार्ड कंपन्यांना या निर्णयाची लगेचच अंमलबजावणी करण्याचे आदेश दूरसंचार विभागाच्या सचिव अरूणा सुंदरराजन यांनी दिले आहेत.

यापूर्वी कोणतेही सीमकार्ड घेताना आधारकार्ड देणे बंधनकारक होते. आधारकार्डशिवाय कोणालाही सीमकार्ड खरेदी करता येणार नाही अशी भूमिका सर्व टेलिकॉम कंपन्यांनी घेतली होती. पण यापूर्वीही सर्वोच्च न्यायालयाने आधारकार्डाचे कोणतेही बंधन नसल्याचा निर्णय दिला होता. पण सीमकार्ड कंपन्यांकडून या निर्णयाची अंमलबजावणी झाली नव्हती, म्हणून दूरसंचार विभागाने तात्काळ या निर्णयाची अंमलबजावणी करण्याचे आदेश सर्व कंपन्यांना दिला आहे. यापूर्वी सर्वोच्च न्यायालयाच्या आधार सक्तीमुळे टेलिकॉम कंपन्या आधारकार्ड घेऊन व्हेरीफिकेशन (पडताळणी) करत होत्या, पण परदेशी नागरिक, अनिवासी भारतीयांना काही कालावधीसाठी सीमकार्ड घेण्यची गरज लागत असल्याने, केवळ आधारसक्तीमुळे ते खरेदी करू शकत नव्हते. त्यामुळे सरकारने गंभीरपणे दखल घेत यावर तोडगा काढला आहे.

Share