मुख्य बातम्या:
स्वच्छता पंधरवाड्याला जिल्हा परिषदेत शुभारंभ# #ग्रामसेवक सहकारी पतसंस्थेची आमसभा उत्साहात # #अखेर सर्पदंशाने मृत्यू झालेल्या मुलावर अंत्यसंस्कार......# #मॉडेल कॉन्व्हेंटमध्ये वाचन प्रेरणा दिन# #तिरोडा तालुका दुष्काळग्रस्त जाहिर करा# #भारताला महासत्ता बनवायचे असेल तर वाचना शिवाय पर्याय नाही-मनोहरराव चंद्रिकापुरे# #शासनाच्या विभिन्न योजनेचा लाभ सफाई कामगार पर्यंत पोहचवावे : हाथीबेडे# #मतदार नोंदणीमध्ये महाविद्यालयांचा सक्रीय सहभाग आवश्यक-जिल्हाधिकारी लक्ष्मीनारायण मिश्रा# #‘नाबार्ड’द्वारा बचत गटातील महिलांना नेतृत्व विकास प्रशिक्षण# #ऑटो उलटून एका विद्यार्थ्यांचा मृत्यु, आठ जखमी

बांबू आधारित रोजगाराला प्रोत्साहन द्यावे – राज्यपाल

तीन विद्यापीठांमध्ये बांबूपासून वस्तूनिर्मितीची प्रशिक्षण केंद्रे सुरु करण्याचे निर्देश
मुंबई,दि.26 : 
बांबू आधारित रोजगाराला प्रोत्साहन देण्यात यावे, त्यादृष्टीने राज्यात सावित्रीबाई फुले पुणे विद्यापीठ, संत गाडगेबाबा अमरावती विद्यापीठ आणि महात्मा फुले कृषी विद्यापीठ राहुरी येथे बांबूपासून वस्तुनिर्मितीची प्रशिक्षण केंद्र सुरु करावीत, असे निर्देश राज्यपाल सी. विद्यासागर राव यांनी दिले. राजभवन येथे झालेल्या बैठकीत ते बोलत होते. यावेळी वनमंत्री सुधीर मुनगंटीवार यांच्यासह या तिनही विद्यापीठाचे कुलगुरू, वन विभागाचे अधिकारी आणि इतर मान्यवर उपस्थित होते.
बांबूआधारित उद्योगाचे प्रशिक्षण देण्यासाठी वरील तीनही विद्यापीठांमध्ये येत्या तीन महिन्यात ही केंद्रे सुरु केली जावीत असे सांगून राज्यपाल म्हणाले की, स्टार्ट अप पॉलिसीअंतर्गत बांबू आधारित रोजगार संधीची मोठ्या प्रमाणात उपलब्धता होऊ शकते. पंतप्रधानांचे देखील हेच स्वप्न आहे. त्यामुळे बांबूपासून तयार होणाऱ्या विविध उत्पादनांचा बाजारपेठेतील मागणी आधारित उपयोग कसा करता येऊ शकेल, याचा सविस्तर अभ्यास केला जावा. यासाठी बांबू संशोधन आणि प्रशिक्षण मंडळ, चिचपल्ली यांच्याशी चर्चा केली जावी. विद्यापीठांनी बांबू लागवडीत पुढाकार घ्यावा, असेही ते म्हणाले.
बांबूमध्ये प्रचंड रोजगारसंधी – सुधीर मुनगंटीवार
वनमंत्री सुधीर मुनगंटीवार यांनी बांबूमध्ये प्रचंड रोजगार संधी दडल्या असल्याचे यावेळी सांगितले. तिनही केंद्रे सुरु करण्यासाठी जिल्हा नियोजन समितीच्या माध्यमातून निधी उपलब्ध करून दिला जाईल असेही ते म्हणाले. बांबूचे मूल्यवर्धन करून बांबूपासून राखी, बांबूचे दागिने, बांबू घरे, बांबू बाथरूम, स्वंयपाक घरातील छोट्या मोठ्या वस्तूंची निर्मिती, हस्तकौशल्याच्या वस्तू, बास्केट, चटई, बांबू पल्पपासून कागद निर्मिती तसेच वस्त्र निर्मिती, अपारंपरिक ऊर्जा निर्मिती यासारख्या अनेक गोष्टी तयार होतात. चंद्रपूर जिल्ह्यातील चिचपल्ली येथे बांबू प्रशिक्षण केंद्राच्या माध्यमातून या वस्तू तयार करण्याचे प्रशिक्षण दिले जात असल्याची माहितीही त्यांनी दिली.
बैठकीत बांबू संशोधन आणि प्रशिक्षण केंद्र चिचपल्ली, संपूर्ण बांबू केंद्र-मेळघाट, बांबू विकास मंडळ यांनी सादरीकरण केले. पंजाब नॅशनल बँकेच्यावतीने शेतकऱ्यांसाठी देशभरात ११ प्रशिक्षण केंद्र आतापर्यंत सुरु करण्यात आली आहेत. त्याचेही आजच्या बैठकीत सादरीकरण करण्यात आले.

Share